Xử lý việc chủ tịch xã dùng bằng cấp 3 giả. Ông Hoàng Văn Đồng, chủ tịch UBND xã Tiến Lộc, Hậu Lộc, Thanh Hóa không có bằng cấp 3 nên đã mượn bằng cấp 3 của anh vợ rồi sửa thành tên mình trong hồ sơ công chức là hành vi vi phạm pháp luật.

Xoay quanh vụ việc này, PV Báo ĐSPL đã có cuộc trao đổi với

 

sư Đặng Văn Cường, VPLS Chính Pháp, Đoàn Luật sư thành phố Hà Nội.

chu-tich-xa-dung-bang-gia.jpg

Trụ sở Uỷ ban nhân dân xã Tiến Lộc.

PV: Thưa Luật sư, việc chủ tịch xã dùng bằng giả cấp 3 trong hồ sơ công chức, sẽ vi phạm quy định nào của pháp luật?

Luật sư Đặng Văn Cường: Việc chủ tịch xã dùng bằng giả cấp 3 trong hồ sơ công chức là vi phạm pháp luật. Tùy theo tính chất, mức độ vi phạm của ông Hoàng Văn Đồng để xác định hình thức xử phạt theo luật xử phạt vi phạm hành chính (ngoài ra còn bị xử lý theo quy định về xử lý kỷ luật công chức) hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Theo Luật xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giáo dục, hành vi sửa chữa, sử dụng văn bằng, chứng chỉ của người khác bị xử phạt theo khoản 2, Điều 16 Nghị định 138/2013/NĐ-CP "2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng văn bằng, chứng chỉ của người khác hoặc sử dụng văn bằng chứng chỉ bị tẩy, xóa, sửa chữa."

ls-dang-van-cuong.jpg

Luật sư Đặng Văn Cường.

Theo Nghị định số 34/2011/NĐ-CP quy định về xử lý kỷ luật đối với công chức thì hành vi sử dụng giấy tờ không hợp pháp tùy theo mục đích sử dụng để làm gì: Để được tham gia đào tạo, bồi dưỡng; được dự thi nâng ngạch công chức; hay sử dụng giấy tờ không hợp pháp để được bổ nhiệm chức vụ; để được tuyển dụng vào cơ quan, tổ chức, đơn vị. Mỗi hành vi đi kèm với mục đích thì sẽ có hình thức kỷ luật tương ứng, có thể bị cảnh cáo, cách chức hay buộc thôi việc.

Người làm bằng giả và sử dụng bằng giả còn có thể bị khởi tố theo quy định tại Điều 266 của Bộ luật hình sự cụ thể như sau:

"Điều 266. Tội sửa chữa, sử dụng giấy chứng nhận và các tài liệu của cơ quan, tổ chức:

1. Người nào sửa chữa, làm sai lệch nội dung hộ chiếu, thị thực, hộ khẩu, hộ tịch hoặc các loại giấy chứng nhận và tài liệu khác của cơ quan, tổ chức và sử dụng giấy tờ đó thực hiện hành vi trái pháp luật gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt cảnh cáo, phạt tiền từ một triệu đồng đến mười triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến năm năm:

a) Có tổ chức;

b) Phạm tội nhiều lần;

c) Gây hậu quả rất nghiêm trọng hoặc đặc biệt nghiêm trọng.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ một triệu đồng đến năm triệu đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.".

Tuy nhiên, hiện nay chưa có hướng dẫn cụ thể về việc hậu quả thế nào là "nghiêm trọng" đối với tội danh này nên nếu trước đó người thực hiện hành vi chưa bị xử phạt hành chính thì trên thực tế thường chỉ xử lý hành chính hoặc có xử lý hình sự thì cũng sẽ xử lý về các tội danh khác.

PV: Theo thông tin mới nhất UBND huyện Hậu Lộc, Thanh Hóa đã ra quyết định đình chỉ chức danh vị Chủ tịch xã này để tiến hành xem xét kỉ luật, thưa Luật sư việc ban hành quyết định hành chính này có đúng quy định của pháp luật hay không?

Luật sư Đặng Văn Cường: Việc UBND huyện Hậu Lộc, Thanh Hóa ra quyết định đình chỉ chức danh vị chủ tịch xã này để tiến hành xem xét kỷ luật là có căn cứ, vì theo quy định tại Điều 81, Luật cán bộ, công chức 2008 thì: "1. Cơ quan, tổ chức, đơn vị quản lý cán bộ, công chức có thể ra quyết định tạm đình chỉ công tác trong thời gian xem xét, xử lý kỷ luật cán bộ, công chức, nếu để cán bộ, công chức đó tiếp tục làm việc có thể gây khó khăn cho việc xem xét, xử lý..."

Vì vậy, khi có căn cứ xác định cán bộ, công chức vi phạm pháp luật thì tạm đình chỉ công tác là bước đầu tiên để xem xét kỷ luật đối với cán bộ, công chức nếu việc để cán bộ, công chức đó tiếp tục làm việc có thể gây khó khăn cho việc xem xét, xử lý.

PV: Liên quan đến việc người dân tố không học hết cấp 3 vẫn được giữ chức Chủ tịch xã, thưa Luật sư pháp luật có quy định chủ tịch xã phải học hết cấp 3 hay không? Tiêu chuẩn cụ thể đối với chức vụ này theo quy định của pháp luật như thế nào?

Luật sư Đặng Văn Cường: Theo quy định tại Điều 8, Quyết định 04/2004/QĐ-BNV của Bộ trưởng Bộ nội vụ về việc ban hành quy định, tiêu chuẩn cụ thể đối với cán bộ, công chức xã, phường, thị trấn thì để trở thành Chủ tịch UBND phải đáp ứng các tiêu chuẩn sau:

Điều 8. Chủ tịch, Phó Chủ tịch Uỷ ban nhân dân

1. Chức trách: Là cán bộ chuyên trách lãnh đạo Uỷ ban nhân dân cấp xã, chịu trách nhiệm lãnh đạo, chỉ đạo, điều hành hoạtđộng của Uỷ ban nhân dân và hoạt động quản lý Nhà.nước đối với cáclĩnh vực kinh tế - xã hội, an ninh, quốc phòng đã được phân công trên địa bàn xã, phường, thị trấn.

......................

4. Tiêu chuẩn đối với Chủ tịch và Phó Chủ tịch Uỷ ban nhân dân:

+ Tuổi đời: Tuổi đời của Chủ tịch Uỷ ban nhân dân và Phó chủ tịch Uỷ ban nhân dân do Chủ tịch Uỷ ban nhân dân cấp tỉnh quy địnhphù hợp với tình hình đặc điểm của địa phương nhưng tuổi tham gia lần đầu phải đảm bảo làm việc ít nhất hai nhiệm kỳ.

+ Học vấn: Có trình độ tốt nghiệp trung học phổ thông.

+ Chính trị: Có trình độ trung cấp lý luận chính trị trở lên đối với khu vực đồng bằng; khu vực miền núi phải được bồi dưỡng lý luận chính trị tương đương trình độ sơ cấp trở lên.

+ Chuyên môn, nghiệp vụ: ở khu vực đồng bằng, có trình độ trung cấp chuyên môn trở lên. Với miền núi phải được bồi dưỡng kiến thức chuyên môn (tương đương trình độ sơ cấp trở lên), nếu giữ chức vụ lần đầu phải có trình độ trung cấp chuyên môn trở lên. Ngành chuyên môn phải phù hợp với đặc điểm kinh tế - xã hội của từng loại hình đơn vị hành chính xã, phường, thị trấn. Đã được bồi dưỡng nghiệp vụ quản lý hành chính Nhà nước, quản lý kinh tế.

Như vậy, theo quy định pháp luật thời điểm ông Chủ tịch xã trên giữ cương vị lãnh đạo thì pháp luật quy định thì trình độ học vấn của chủ tịch UBND xã là phải tốt nghiệp trung học phổ thông. Đến nay, Thông tư số 06/2012/TT-BNV thay thế Quyết định số 04/2004/QĐ-BNV của Bộ trưởng bộ nội vụ vẫn chỉ quy định trình độ bắt buộc của chức vụ này là tốt nghiệp PTTH.

Xin chân thành cảm ơn Luật sư.

Nguồn: doisongphapluat.com/