Ông Dương Kiêm (TP. Đà Nẵng) nhập ngũ tháng 2/1985, xuất ngũ tháng 5/1988. Từ tháng 4/2003-9/2005 làm công nhân, có tham gia BHXH. Sau đó, ông Kiêm chuyển sang làm Phó Chủ tịch Hội Cựu chiến binh phường, tham gia BHXH bắt buộc từ tháng 1/2006 đến nay. Ông Kiêm hỏi, ông có được cộng nối thời gian trong quân đội không?

quan-ngu-huong-bhxh-83883.jpg

Thời gian trong quân ngũ có được tính chế độ BHXH? Ảnh minh họa

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời ông Kiêm như sau:

Theo quy định tại Nghị định số 121/2003/NĐ-CP ngày 21/10/2003 của Chính phủ về chế độ, chính sách đối với cán bộ, công chức ở xã, phường, thị trấn và Luật BHXH năm 2006 thì chức danh Phó Chủ tịch Hội Cựu chiến binh không thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc.

Tại Khoản 7, Điều 1 Thông tư liên tịch số 101/2014/TTLT-BQP-BCA-BLĐTBXH ngày 4/8/2014 của Bộ Quốc phòng, Bộ Công an, Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội sửa đổi, bổ sung một số điểm của Thông tư liên tịch số 148/2007/TTLT/BQP-BCA-BLĐTBXH ngày 14/9/2007 hướng dẫn thực hiện một số điều của Nghị định số 68/2007/NĐ-CP ngày 19/4/2007 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc đối với quân nhân, công an nhân dân và người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân, công an nhân dân quy định:

"Quân nhân, công an nhân dân phục viên, xuất ngũ, thôi việc trước ngày 15/12/1993, sau đó chuyển sang làm việc có tham gia BHXH bắt buộc tại các cơ quan, đơn vị, doanh nghiệp Nhà nước, hưởng lương từ ngân sách Nhà nước hoặc các doanh nghiệp thuộc các thành phần kinh tế, hợp tác xã, hộ kinh tế cá thể, tổ hợp tác, tổ chức khác và cá nhân có thuê mướn, sử dụng và trả công cho người lao động có tham gia BHXH bắt buộc cả năm chế độ mà không hưởng chế độ trợ cấp theo quy định tại Quyết định số 47/2002/QĐ-TTg ngày 11/4/2002; Điểm a, Khoản 1, Điều 1 Quyết định số 290/2005/QĐ-TTg ngày 08/11/2005; Quyết định số 92/2005/QĐ-TTg ngày 29/4/2005; Quyết định số 142/2008/QĐ-TTg ngày 27/10/2008; Quyết định số 38/2010/QĐ-TTg ngày 06/5/2010; Quyết định số 53/2010/QĐ-TTg ngày 20/8/2010 và Quyết định số 62/2011/QĐ-TTg ngày 09/11/2011 của Thủ tướng Chính phủ thì được cộng nối thời gian công tác trong quân đội, công an trước đó với thời gian công tác có đóng BHXH sau này để tính hưởng BHXH".

Đối chiếu quy định nêu trên, trường hợp của ông Kiêm nếu thời gian công tác trong quân đội từ tháng 2/1985 đến tháng 5/1988 không hưởng chế độ trợ cấp theo quy định tại Quyết định số 47/2002/QĐ-TTg ngày 11/4/2002; Điểm a, Khoản 1, Điều 1 Quyết định số 290/2005/QĐ-TTg ngày 8/11/2005; Quyết định số 92/2005/QĐ-TTg ngày 29/4/2005; Quyết định số 142/2008/QĐ-TTg ngày 27/10/2008; Quyết định số 38/2010/QĐ-TTg ngày 6/5/2010; Quyết định số 53/2010/QĐ-TTg ngày 20/8/2010 và Quyết định số 62/2011/QĐ-TTg ngày 9/11/2011 của Thủ tướng Chính phủ thì được cộng nối thời gian trong quân đội từ tháng 2/1985 đến tháng 5/1988 với thời gian tham gia đóng BHXH bắt buộc từ tháng 4/2003 đến tháng 9/2005 để tính hưởng BHXH.

Theo Baobaovephapluat.vn

Nguồn: http://baobaovephapluat.vn/tu-van-phap-luat/luat-su-cua-ban/201512/thoi-gian-trong-quan-ngu-co-duoc-tinh-che-do-bhxh-2460819/