Hỏi đáp luật pháp: Làm sao để chứng mình vào nhà nghỉ không mua bán dâm?. Có rất nhiều bạn trẻ đặt ra câu hỏi là họ đi vào nhà nghỉ với người yêu và hai người có quan hệ tình nguyện với nhau tại đó rồi bị công an bắt, vậy làm thế nào để chứng mình rằng họ không mua bán dâm.

Công ty Luật Cương Lĩnh xin trả lời câu hỏi như sau:

Bạn không nói rõ bạn gái mình bao nhiêu tuổi nên chúng tôi chia ra các trường hợp như sau:

a) Nếu bạn gái của bạn dưới 13 tuổi thì theo quy định tại khoản 4 Điều 112 Bộ luật hình sự: "Mọi trường hợp giao cấu với trẻ em chưa đủ 13 tuổi là phạm tội hiếp dâm trẻ em và người phạm tội bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình". Như vậy trong trường hợp này, dù hai bạn có thuận tình thì bạn vẫn có thể phải chịu trách nhiệm hình sự về tội Hiếp dâm trẻ em.

b) Nếu bạn gái bạn từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi thì theo quy định tại Điều 115 BLHS, bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội "giao cấu với trẻ em" với khung hình phạt tù từ 1 năm đến 15 năm.

Tại khoản 1 và 2 Điều 3 Pháp lệnh phòng chống mại dâm 2003 có giải thích hành vi mua bán dâm như sau:

1. Bán dâm là hành vi giao cấu của một người với người khác để được trả tiền hoặc lợi ích vật chất khác.

2. Mua dâm là hành vi của người dùng tiền hoặc lợi ích vật chất khác trả cho người bán dâm để được giao cấu.

Như vậy, yếu tố "dùng tiền hoặc lợi ích vật chất khác" trả cho người bán dâm để được giao cấu là cơ sở để xác định việc mua, bán dâm.

Nếu bạn gái bạn không thuộc độ tuổi nêu trong hai trường hợp trên nhưng việc 2 người quan hệ với nhau vẫn có thể bị tình nghi là mua bán dâm nếu không chứng minh được là có sự tự nguyện của hai bên.

Khi bị công an bắt, bạn phải chứng minh với Công an rằng người đó là người yêu của bạn bằng cách:

– Cho biết họ tên

– Ngày sinh, quê quán

– Nơi ở

– Nghề nghiệp...

Tóm lại là những thông tin cá nhân của người đó và đồng thời người yêu của bạn cũng phải cho Công an biết những thông tin cá nhân của bạn nữa.

Nguồn: baophapluat.com/