Công khai cho gia đình, bạn bè người yêu xem tin nhắn sex có phạm luật. Tôi cãi vã với cô ấy thì bị gia đình cô ấy mắng chửi và nói tôi là kẻ không ra gì. Để chứng minh cô ấy mới là người không ra gì, tôi đã công bố các đoạn tin nhắn chat sex của người yêu với tình cũ cho gia đình và bạn bè của cô ấy. Tôi có bị xử lý về mặt pháp luật không? Nếu có thì tôi phạm tội gì về quyền riêng tư?

Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội trả lời:

Tình yêu là tình cảm tự nguyện của nam nữ. Khi tình cảm không còn hoặc hai bên không thể tiến tới hôn nhân thì tốt nhất là nên chia tay trong hòa bình. Khi yêu, người ta bị mất hoặc bị hạn chế sự kiểm soát của lý chí nên đôi khi có những hành động "dại dột"... những hình ảnh, clip, tin nhắn riêng tư chỉ có thể chấp nhận trong phạm vi riêng tư giữa hai người yêu nhau, có thể gọi là bí mật đời tư và được pháp luật quy định tại Điều 38 Bộ luật dân sự. Do vậy, nếu chia tay nhau mà bạn sử dụng những hình ảnh, clip, tin nhắn sex đó để đe dọa, uy hiếp hoặc trả thù bạn gái của bạn thì hành vi của bạn là vi phạm pháp luật.

Hành vi đó của bạn có thể bị xử lý về hình sự, phụ thuộc vào mục đích và hậu quả gây ra. Nếu bạn tung các tin nhắn, hình ảnh, clip sex đó để nhằm mục đích uy hiếp để lấy tiền của bạn gái thì bạn sẽ bị xử lý về tội cưỡng đoạt tài sản theo quy định tại Điều 135 Bộ luật hình sự. Nếu hành vi của bạn nhằm mục đích trả thù bạn gái thì bạn sẽ bị xử lý về tội làm nhục người khác theo quy định tại Điều 314 Bộ luật hình sự...

Vì vậy, bạn không nên làm điều đó. Việc làm đó sẽ mang lại hậu quả xấu cho cả bạn và bạn gái bạn. Đến nay, bạn vẫn cần sự tư vấn của luật sư trước khi có quyết định cuối cùng cũng đã chứng minh bạn không phải là con người nông nổi. Bạn cần bình tĩnh hơn nữa và cân nhắc kỹ càng để lựa chọn cho mình cách giải quyết tốt nhất đối với việc tình cảm của bạn trên cơ sở tuân thủ pháp luật và đạo đức xã hội.

Chúc bạn thành công!