Tôi có một con trai 15 tuổi nhưng rất cao lớn, già dặn so với tuổi. Qua theo dõi, tôi phát hiện có một phụ nữ (đã thành niên) thường xuyên chat sex, nhắn tin quấy rối tình dục con trai tôi. Cô ta có phạm tội hay không? Tôi phải làm gì để hành vi của người này bị xử lý thích đáng?

>>Hiếp dâm bạn gái thay lời tỏ tình

Luật sư Nguyễn Phú Thắng (Đoàn Luật sư TP Hà Nội) trả lời:

Trẻ em dưới 16 tuổi là đối tượng đặc biệt được Nhà nước và xã hội quan tâm. Luật bảo vệ, chăm sóc và giáo dục trẻ em năm 2004 nghiêm cấm các hành vi sau:

Điều 8: "Nghiêm cấm việc ngược đãi, hành hạ, làm nhục, ruồng bỏ trẻ em; bắt trộm, bắt cóc, mua bán, đánh tráo trẻ em; kích động, lôi kéo, ép buộc trẻ em thực hiện những hành vi vi phạm pháp luật hoặc những việc có hại đến sự phát triển lành mạnh của trẻ em".

chat-sex-gioi-tre.jpg

Ảnh minh họa

Điều 14: "Nghiêm cấm việc dụ dỗ, dẫn dắt trẻ em mại dâm, bán hoặc cho trẻ em sử dụng những văn hóa phẩm đồi trụy, trò chơi hoặc chơi trò chơi có hại cho sự phát triển lành mạnh của trẻ em".

Hành vi chat sex, dụ dỗ, lôi kéo chat sex, nhắn tin quấy rối tình dục đối với trẻ em dưới 16 tuổi chưa đủ yếu tố cấu thành tội phạm để truy cứu trách nhiệm hình sự. Bộ Luật Hình sự chỉ quy định và xử lý các hành vi cấu thành các tội như: Tội hiếp dâm trẻ em (Điều 112); Tội cưỡng dâm trẻ em (Điều 114); Tội giao cấu với trẻ em (Điều 115); Tội dâm ô với trẻ em (Điều 116).

Hành vi này chỉ có thể bị xử phạt hành chính vì nó không thoả mãn các dấu hiệu của một tội danh hình sự nào. Hành vi chat sex, nhắn tin quấy rối tình dục được coi là hành vi sử dụng ngôn ngữ mang tính khiêu dâm thông qua phương tiện thông tin (điện thoại, Internet...) để cho trẻ em tiếp xúc với thông tin mang nội dung khiêu dâm, gợi dục. Khoản 1 Điều 11 Nghị định số 91/2011/NĐ-CP ngày 17/10/2011 quy định xử phạt vi phạm hành chính về bảo vệ, chăm sóc và giáo dục trẻ em: "Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi cho trẻ em tiếp xúc với sản phẩm văn hóa, thông tin truyền thông có nội dung khiêu dâm, bạo lực, kinh dị".

Bạn cần làm đơn tố cáo hành vi này đến chủ tịch UBND quận, huyện, thị xã nơi người phụ nữ kia cư trú hoặc công tác. Đơn tố cáo kèm theo toàn bộ chứng cứ chứng minh cho nội dung đơn là có căn cứ và hợp pháp. Bạn nên yêu cầu người phụ nữ kia chấm dứt ngay lập tức hành vi chat sex, nhắn tin quấy rối tình dục đối với con trai mình. Sau đó, bạn sẽ tự cân nhắc có làm đơn tố cáo người phụ nữ này hay không.

Theo Gia đình & Xã hội